Hotline: 0909 933 608 - 0932 613 334

CẦM ĐẾN 80% GIÁ TRỊ XE

Trang chủ | Giới thiệu | | Cầm Cavet Xe | Vay tiền |Tin Tức | Liên hệ

Lái xe máy bằng một tay, bị phạt như thế nào?

Người điều khiển xe máy bằng một tay thì có bị phạt không, mức phạt là bao nhiêu tiền?
Lái xe bằng một tay rất nguy hiểm khi tham gia giao thông.
Tại Điểm đ, Khoản 3, Điều 30, Luật Giao thông đường bộ năm 2008 có quy định người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:
a) Đi xe dàn hàng ngang;
b) Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;
c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;
d) Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;
đ) Buông cả hai tay hoặc đi xe bằng một bánh đối với xe hai bánh, bằng hai bánh đối với xe ba bánh;
e) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.”
Mặt khác, tại Điểm a, Khoản 9, Điều 6, Nghị định 46/2016/NĐ-CP hướng dẫn về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt nêu rõ:
“Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm sau đây: Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe”.
Như vậy, hiện nay, pháp luật chưa có quy định xử phạt việc đi xe máy một tay. Tuy nhiên, hành vi điều khiển xe bằng một tay này rất nguy hiểm khi tham gia giao thông. Do vậy, để đảm bảo an toàn cho bản thân và những người tham gia giao thông, người tham gia giao thông không nên điều khiển xe máy bằng một tay.
Nguồn: Báo mới
Để nhận thêm nhiều tin tức mới về thế giới xe trong nước cũng như trên thế giới, xin mời quý khách hàng đến với dịch vụ cầm xe không giữ xe của Cty Song Hùng. Chúng tôi rất hân hạnh được cung cấp cho quý khách các dịch vụ cầm đồ như: cầm xe không giữ xe, cầm giấy tờ xe hcm, cầm cavet xe hcm...Ngoài ra còn nhiều thứ khác. Hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi để biết thêm thông tin chi tiết qua địa chỉ:
Công Ty TNHH-TM-DV-ĐẦU TƯ SONG HÙNG
Hotline: 0909 933 608 - 0932 613 334 ( Anh Ngọc )
MST: 0312.99.764
Địa chỉ: 277 Trịnh Đình Trọng, Phường Hòa Thành, Quận Tân Phú, TP.Hồ Chí Minh
Xem thêm: Địa chỉ cầm xe không giữ xe uy tín huyện Củ Chi
Bạn yêu mạng xã hội nào? Twitter hay Facebook hay

Ý kiến của bạn [0]

Công Ty TNHH TM DV Đầu Tư Song Hùng
Hotline: 0909 933 608 - 0932 613 334 ( Anh Ngọc )
WWW.CAMXEKHONGGIUXE.VN
MST: 0312.99.764
Địa chỉ: 277 Trịnh Đình Trọng, Phường Hòa Thành, Quận Tân Phú, TP Hồ Chí Minh